HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT

Câu hỏi
Sau khi khởi tố vụ án, khởi tố bị can, có bắt buộc phải áp dụng một trong các biện pháp ngăn chặn đối với bị can được quy định tại Điều 109 BLTTHS không ? (Căn cứ pháp lý)
tahuuhuymocchau@gmail.com


Trả lời
Căn cứ để áp dụng các biện pháp ngăn chặn được quy định tại khoản 1 Điều 109 BLTTHS năm 2015 là: Để kịp thời ngăn chặn tội phạm; khi có căn cứ chứng tỏ người bị buộc tội sẽ gây khó khăn cho việc điều tra, truy
tố, xét xử; khi có căn cứ chứng tỏ người bị buộc tội sẽ tiếp tục phạm tội; để bảo đảm thi hành án.
Các biện pháp ngăn chặn được quy định trong BLTTHS bao gồm: Giữ người trong trường hợp khẩn cấp, bắt, tạm giữ, tạm giam, bảo lĩnh, đặt tiền để bảo đảm, cấm đi khỏi nơi cư trú, tạm hoãn xuất cảnh. Căn cứ để áp dụng từng biện pháp ngăn chặn được quy định cụ thể từ Điều 110 đến Điều 125, Mục I, Chương VII BLTTHS.
Như vậy, sau khi khởi tố vụ án, khởi tố bị can, không bắt buộc áp dụng một trong các biện pháp ngăn chặn đối với bị can mà phải căn cứ vào từng trường hợp cụ thể theo quy định pháp luật.

Ban biên tập
Số lần truy nhập 42400908
Số người đang xem: 2392